โลจิสติกส์บริหารธุรกิจ ม.หอการค้าไทย เน้นเรียนรู้นอกห้องเรียน สร้างมือชีพสู่โลกธุรกิจ
![](https://thenews24online.com/img-post/20221025200254.jpg)
เมื่อเร็วๆนี้นักศึกษากลุ่มวิชาการจัดการโลจิสติกส์ คณะบริหารธุรกิจ กลุ่มวิชาโลจิสติกส์ และ คณะวิศวกรรมศาสตร์ มหาวิทยาลัยหอการค้าไทย จัดงานเสริมการเรียนรู้นอกห้องเรียน โดยมีวิทยากรชั้นนำภาคเอกชนระดับประเทศ ให้ความรู้นักศึกษา ได้แก่ บริษัทโซนิค อินเตอร์เฟรท จำกัด (มหาชน) , บริษัทนามยง เทอร์มินัล จำกัด (มหาชน) และ บริษัท วี.คาร์โก จำกัด โดยมี รองศาสตราจารย์ ดร. สถาพร อมรสวัสดิ์วัฒนา รองอธิการบดีอาวุโสฝ่ายวิชาการ และ ดร.รวิดา วิรยกิจจา คณบดีคณะบริหารธุรกิจ กล่าวเปิดงาน โดยในการจัดงานครั้งนี้มีการทดสอบวัดผลโดยบูรณาการในรายวิชาของสาขาการจัดการโลจิสติกส์
![](https://thenews24online.com/upload_file/20221025200310.jpg)
คณะบริหารธุรกิจ กลุ่มวิชาโลจิสติกส์ มุ่งเน้นสร้างบัณฑิตรองรับการขยายตัวระบบโลจิสติกส์ของประเทศไทยและระดับโลก นักศึกษาเมื่อสำเร็จการศึกษาสามารถประกอบอาชีพที่สำคัญ ดังนี้ หัวหน้าที่จัดซื้อ , หัวหน้าที่วางแผนการผลิต , เจ้าหน้าที่วางแผนและประสานงานเชื่อมโยงระบบโลจิสติกส์ , เจ้าหน้าที่คลังสินค้าและศูนย์กระจายสินค้า , เจ้าหน้าที่วางแผนการขนส่ง , เจ้าหน้าที่บริหารลูกค้าในธุรกิจขนส่ง ,เจ้าหน้าที่นำเข้าส่งออกและผู้ประกอบการธุรกิจส่วนตัว
![](https://thenews24online.com/upload_file/20221025200326.jpg)