“สมาคมเพื่อนชุมชน” ส่งเสริมองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ถ่ายทอดองค์ความรู้ แนวทางลดก๊าซเรือนกระจก ดึงสถาบันการศึกษา ดันจังหวัดระยอง เดินหน้าสู่ “เมืองสังคมคาร์บอนต่ำ”
![](https://thenews24online.com/img-post/20240426002430.jpg)
สมาคมเพื่อนชุมชน ร่วมมือกับจังหวัดระยอง ภายใต้คณะทำงานด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศระดับจังหวัด จัดอบรม “แนวทางการจัดทำคาร์บอนฟุตพริ้นท์ ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่อมุ่งสู่สังคมคาร์บอนต่ำ” ดึงผู้เชี่ยวชาญจาก หน่วยวิจัยเพื่อการจัดการพลังงานและเศรษฐนิเวศ สถาบันวิจัยวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มหาวิทยาลัยเชียงใหม่ มาเป็นวิทยากร ในการต่อยอดองค์ความรู้ ต่อเนื่องเป็น ปีที่ 2 มุ่งขยายผลสู่กลุ่มเป้าหมาย จัดเก็บรวบรวมข้อมูล จนสามารถขอการทวนสอบ CFO ได้ (CFO : Carbon Footprint for Organization คือ ปริมาณก๊าซเรือนกระจกที่ปล่อยออกมาจากกิจกรรมต่างๆ ขององค์กร) พร้อมส่งเสริมให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น (อปท.) ทุกแห่งนำความรู้ ประยุกต์ใช้อย่างเป็นรูปธรรม เดินหน้าผลักดันจ.ระยองเป็นต้นแบบเมืองอุตสาหกรรมเชิงนิเวศ ภายใต้แนวคิด “RAYONG TOGETHER TO NET ZERO“ บรรลุเป้าหมายความเป็นกลางทาง
คาร์บอนของไทย ภายในปี ค.ศ. 2050
![](https://thenews24online.com/upload_file/20240426001519.jpg)
ดร. พิเชษฐ์ ตั้งปัญญารัช อุปนายกสมาคมเพื่อนชุมชน เปิดเผยว่า ในวันที่ 25 เมษายน พ.ศ. 2567 สมาคมเพื่อนชุมชน ร่วมกับภาคีเครือข่าย จัดอบรม “แนวทางการจัดทำคาร์บอนฟุตพริ้นท์ ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เพื่อมุ่งสู่สังคมคาร์บอนต่ำ” ให้กับเทศบาลในพื้นที่ทั้ง 31 แห่ง รวมถึงหน่วยงานต่างๆ ซึ่งมีผู้สนใจเข้าร่วมอบรมทั้งสิ้นกว่า 100 คน ถือเป็นการถ่ายทอดองค์ความรู้ แนวทางการจัดทำคาร์บอนฟุตพริ้นท์เพื่อให้มีฐานข้อมูลการปล่อยก๊าซเรือนกระจก และนำไปสู่การจัดทำแผนปฏิบัติการลดการปล่อยก๊าซเรือนกระจกได้อย่างเป็นรูปธรรม สอดคล้องกับคณะทำงานด้านการเปลี่ยนแปลงสภาพภูมิอากาศระดับจังหวัด จ. ระยอง ต่อไป
![](https://thenews24online.com/upload_file/20240426001450.jpg)
นายกำธร เวหน รองผู้ว่าราชการจังหวัดระยอง ในฐานะประธาน กิจกรรมเปิดการอบรมฯ ได้มอบนโยบายด้านการขับเคลื่อนการลดก๊าซเรือนกระจกของจังหวัด เพื่อสร้างโอกาสของความเท่าเทียมและการเติบโตอย่างสมดุล บนพื้นฐานของนวัตกรรมและเทคโนโลยี ภายใต้วิถีความเป็นมิตรกับสิ่งแวดล้อม สอดคล้องกับนโยบายของรัฐบาลภายใต้แนวคิด “RAYONG TOGETHER TO NET ZERO“ เพื่อให้หน่วยงานที่เข้ารับการอบรมครั้งนี้ สามารถนำแนวทางการจัดทำคาร์บอนฟุตพริ้นท์ (CFO) ไปดำเนินการในหน่วยงานของตัวเองได้อย่างมีประสิทธิภาพ ในการลดก๊าซเรือนกระจก เพื่อให้จังหวัดระยอง เป็นต้นแบบเมืองสังคมคาร์บอนต่ำ ต่อไป นายกำธร กล่าว